Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 11
    Your Ads Here
    Thành viên
    LIKE
    10
    Được LIKE 0 lần

Default Cách tính giá thành gia công trên chi tiết (sản phẩm) trên máy tiện cnc hoặc máy phay cnc

Đăng ký nhận sách Free hoặc Đăng ký Học Thiết kế, Phát triển sản phẩm tại MES Lab. R&D

Dành cho người làm thiết kế, phát triển sản phẩm và R&D chuyên nghiệp. Nhận sách miễn phí. Học tại Hà Nội, Sài Gòn hoặc Online. Chương trình lý thuyết + làm sản phẩm thật. Hỗ trợ thương mại hóa sản phẩm.

Các bạn có kinh nghiệm cho mình hỏi để tính ra giá tiền gia công chi tiết (sảm phẩm) trên máy tiện cnc .máy phay cnc
    mình tính như thế nào để ra giá thành hợp lí và chuẩn .

Mong các bạn chỉ giáo nhé , mình mới vào ngành cơ khí cnc .....

2. Your Ads Here
    Nhóm Q
    Khát!'s Avatar
    LIKE
    1,689
    Được LIKE 1,568 lần

Default Ðề: Cách tính giá thành gia công trên chi tiết (sản phẩm) trên máy tiện cnc hoặc máy phay cnc

Em đang sv nên không rõ thực tế tính như thế nào. Nhưng theo em nghĩ giá sản phẩm bao gồm : (nhân công+ quảng cáo+hao phía máy CNC+ hao phí dụng cụ cắt+ giá chất bôi trơn, làm mát...+mặt bằng nhà xưởng+ giá điện+ $ lời) * % thay đổi giá trị $ theo thời gian

Nhóm Q
    quocthanhheli's Avatar
    LIKE
    3,349
    Được LIKE 1,373 lần

Default Ðề: Cách tính giá thành gia công trên chi tiết (sản phẩm) trên máy tiện cnc hoặc máy phay cnc

Trích Nguyên văn bởi levilam View Post
    Các bạn có kinh nghiệm cho mình hỏi để tính ra giá tiền gia công chi tiết (sảm phẩm) trên máy tiện cnc .máy phay cnc
    mình tính như thế nào để ra giá thành hợp lí và chuẩn .

Mong các bạn chỉ giáo nhé , mình mới vào ngành cơ khí cnc .....
    Tính giá thành sản phẩm thì phụ thuộc nhiều yếu tố

Về sản phẩm bạn cần tính giá thành, nếu không có nhu cầu tính giá thành theo đơn đặt hàng thì bạn nên tính theo từng loại sản phẩm

Về phương pháp tính giá thành,
    - Nếu mới sản xuất và không có số liệu tham khảo bạn nên chọn cách tính giá thành thực tế hơn là giá thành định mức. Nghĩa là tạm thời bạn không nên đưa ra giá thành định mức một cách hấp tấp mà chỉ khảo sát tiêu hao thực tế qua một thời gian để tìm ra định mức chuẩn.
    - Một điểm cần chú ý trong giai đoạn này là sự khác biệt bởi sản xuất lần đầu chưa kinh nghiệm và chưa cải tiến so với sản xuất lâu năm; sản xuất số lượng nhỏ ban đầu so với sản xuất số lượng lớn sau này.

Bạn phải chú ý đến điểm này vì nếu bạn đưa ra giá không hợp lý sẽ dẫn đến :
    + Tiêu hao nhiều vật tư nguyên liệu
    + Tiêu hao nhiều công lao động
    + Ttiêu hao nhiều giờ máy (hư hao máy)
    + Chi phí cố định cho một chi tiết hoặc đơn hang cao hơn. (VD:chi phí tiền thuê xưởng, điện..v.v..)
    => Bị lỗ nặng

Noài ra bạn phải tính chi phí thực tế phát sinh trong đơn hàng hoặc sản phẩm trong quá trình sản xuất:
    - Nguyên vật liệu
    - Nhân công trực tiếp làm sản phẩm
    - Các chi phí sản xuất chung (nhân công gián tiếp, khấu hao, chi phí sữa chữa, chi phí dụng cụ...)

Một vài ý nhỏ gởi đến bạn.
    Chúc thành công và phát triển...Thanks !

thay đổi nội dung bởi: quocthanhheli, 01-12-2011 lúc 01:58 PM
    - Chuyên gia công các mặt hàng cơ khí, vật liệu sắt, inox, đồng, nhôm, nhựa, cacbon..v.v
    - Chuyên các chi tiết nhỏ, cho tới nhỏ nhất (từ đơn giản đến phức tạp).

Mail: quocthanhheli@yahoo.com
    nguyenquocthanh.eba@gmail.com
    Phone: 0902 36 36 53

Nguyễn Quốc Thành

5. 4 người đã LIKE bài viết này:

anlongan (01-12-2011), chietquan (27-08-2013), truong_MU (08-12-2011), worm (03-12-2011)

Thành viên
    LIKE
    0
    Được LIKE: 4 lần

Có hai phương pháp tính giá thành, mỗi phương pháp có mục đích sử dụng khác nhau
    1. phương pháp tính giá thành toàn bộ (dùng khi bạn báo giá cho khách hàng)
    theo cách này bạn cộng tất cả chi liên quan đến sản phẩm
    ví dụ : giá vật liệu, giá nhân công, chi phí khấu hao cho máy, số giờ máy, biến phí và định phí phân bổ cho một đơn vị sản phẩm

2. phương pháp tính giá thành theo số dư đảm phí (cách này dùng khi bạn làm công tác quản trị và được "ưu ái" hơn phương pháp 1)
    với cách này bạn chỉ cần cộng: giá vật liệu, nhân công, giờ máy và biến phí cho một đơn vị mà thôi (không có định phí và khấu hao bạn nhe)
    hẳn nhiên cách này sẽ cho giá thấp hơn và cạnh tranh hơn nhiều.

để bạn có thể hiểu rõ hơn thì có lẽ bạn nên đặt câu hỏi trên web kế toán ấy, hoặc những ai làm kế toán mà phải là kế toán quản trị nhé, chứ kế toán tài chính thì cũng không biết về cách tình này đâu.

7. 4 người đã LIKE bài viết này:

hoc3D (01-12-2011), truong_MU (08-12-2011), vantrongck2 (18-06-2014), worm (03-12-2011)

Thành viên
    LIKE
    10
    Được LIKE 0 lần

Mình chân thành cám ơn cac bạn đã giải thích rõ ràng ....
    giờ mình đã hiểu đươc 1 phần nào rồi ......

nếu bạn nào có phương pháp hay hơn thì cùng nêu lên diễn đàn để anh em trao đổi với nhau nhé
    vì mình thấy phần giá thành cũng rất quan trọng , trong ngành cơ khí cnc hiện tại ....

Thành viên quyckbkav's Avatar
    LIKE
    39
    Được LIKE 68 lần

Mình chưa tìm hiểu cái này nhưng cũng nghe sơ qua, thì thấy gồm có các khoản chính sau: 1 khấu hao máy theo số giờ gia công cho 1 chi tiết ( vốn đầu tư ban đầu như nhà xưởng , máy móc,,,,) + 2 giá gia công mẫu để báo giá và làm mẫu gửi cho khách hàng xem có đạt yêu cầu của họ không (cái này gồm toàn bộ chi phí phát sinh như tiền phôi, dao cụ , dầu mỡ, công nhân, bản vẽ, tư vấn thiết kế....)+ chi phí giao hàng...... Thông thường thì làm mẫu rồi báo giá là chuẩn nhất nếu chưa có kinh nghiệm.

Thành viên
    LIKE
    40
    Được LIKE 101 lần

Nếu BÁC chưa kinh nghiệm mà muốn chính xác thì láy giá của đối thủ cạnh tranh ( làm cùng nghành nghề ) thử xem . vụ này phải hỏi khéo nếu ko là BÁC bị .... người ta sinh nghi ngay
    Giống như thị trường thiết bị máy vi tính, đt, .... thường máy cửa hàng nhỏ láy giá của cửa hàng lớn
    Cơ khí thì khác nhau là máy xịn , máy dỏm, sp làm ra có tót hơn đối thủ canh tranh hay ko ? Bác theo đó mà tính giá cho phù hợp
    Chúc BÁC thành công

HCM- Gia công cắt dây EDM CNC - giá rất tốt cho hàng số lượng
    093.4866.286 cosotaiviet@gmail.com

Thành viên
    LIKE
    0
    Được LIKE 0 lần

các bạn có biết có sách nào hướng dẫn về cái phần tính toán giá thành này không.như tính thời gian gia công từng nguyên công chẳng hạn.thank nhiều

Thành viên
    LIKE
    61
    Được LIKE 82 lần

[QUOTE=phongtran17;199440]các bạn có biết có sách nào hướng dẫn về cái phần tính toán giá thành này không.như tính thời gian gia công từng nguyên công chẳng hạn.thank nhiều

Nhóm K
    TYA's Avatar
    LIKE
    701
    Được LIKE 1,714 lần

Điều quan trọng nhất trong câu hỏi bạn ko nêu, ko ai trả lời cx được :
    Báo giá 5pcs hay 500000pcs vậy ?

[SIZE=4][COLOR=blue]...Đang vui thì gãy chân giường ...[/COLOR][/SIZE]

14. 2 người đã LIKE bài viết này:

Manhvt113 (28-06-2014), nhjkjeu (27-06-2014)

Trang 1/2 12 cuốicuối